Hàng xóm gây ô nhiễm môi trường

Trần Diềm Quỳnh

Xử lý hành vi gây ô nhiễm môi trường

Cá nhân tự ý đốt rác gây ảnh hưởng đến mọi người xung quanh thì xử lý thế nào? Nội dung tư vấn như sau:

Nội dung yêu cầu tư vấn:ở nhà hàng xóm đối diện với nhà tôi,cứ mỗi buổi trưa hay buổi tối đều đốt rác trước ngoài đường,hay đốt cao su, cặp,dép, bụi khói rất hôi,mà khói hay bay vào nhà tôi,ảnh hưởng đến sức khỏe trẻ nhỏ và người lớn tuổi,ảnh hưởng đến mọi người xung quanh,tôi đã nhắc nhở nhiều lần mà họ ko nghe,còn nói đất tôi tôi đốt...vậy luật sư cho tôi hỏi trường hợp như vậy nếu tôi kêu chính quyền vào can thiệp có được không và trình tự thế nào?

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất, về nghĩa vụ của chủ sở hữu trong việc bảo vệ môi trường

Tại Điều 172 Bộ luật dân sự 2015 quy định về nghĩa vụ bảo vệ môi trường như sau:

Điều 172. Nghĩa vụ bảo vệ môi trường

Khi thực hiện quyền sở hữu, quyền khác đối với tài sản thì chủ thể phải tuân theo quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường; nếu làm ô nhiễm môi trường thì phải chấm dứt hành vi gây ô nhiễm, thực hiện các biện pháp để khắc phục hậu quả và bồi thường thiệt hại..

Điều 239 Bộ luật dân sự 2015: Đối với tài sản mà việc từ bỏ tài sản đó có thể gây hại đến trật tự, an toàn xã hội, ô nhiễm môi trường thì việc từ bỏ quyền sở hữu phải tuân theo quy định của pháp luật.

Do đó, khi từ bỏ tài sản của mình bằng cách đốt đi thì nhà hàng xóm của bạn cũng phải tuân theo các quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường. Trong trường hợp này, việc đốt rác cũng như nhiều thứ khác đã tạo ra bụi cũng như khói độc hại ảnh hưởng đến sức khỏe trẻ nhỏ, người lớn tuổi và những người xung quanh nên nhà hàng xóm của bạn phải chấm dứt hành vi gây ô nhiễm này.

Thứ hai, về hướng giải quyết

Như thông tin bạn cung cấp thì bạn đã nhắc nhở nhiều lần mà nhà hàng xóm không nghe nên trong trường hợp này bạn làm đơn yêu cầu Ủy ban nhân dân xã (phường), Công an xã (phường) sở tại có biện pháp chấn chỉnh, buộc nhà hàng xóm của bạn phải chấm dứt hành vi gây ô nhiễm môi trường của mình. Nếu không chấm dứt hành vi đó thì người hàng xóm có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 7Nghị định số 167/2013/NĐ-CPquy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh trật tự, an toàn xã hội; phòng, chóng tệ nạn xã hội; phòng cháy chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình như sau:

2.Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:b)Tự ý đốt rác, chất thải, chất độc hoặc các chất nguy hiểm khácởkhu vực dân cư, nơi công cộng;

Ngoài ra, hành vi gây ô nhiễm môi trường mà làm phát sinh thiệt hại thì chủ thể thực hiện hành vi phải bồi thường theo quy định của pháp luật căn cứ vào Điều 602 Bộ luật dân sự năm 2015: Chủ thể làm ô nhiễm môi trường mà gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật, kể cả trường hợp chủ thể đó không có lỗi. Tuy nhiên để được bồi thường bạn phải chứng minh được thiệt hại cụ thể và thiệt hại đó phải do chính hành vi đốt rác thải của người hàng xóm gây ra.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Xử lý hành vi gây ô nhiễm môi trường.Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn dân sựtrực tuyến - Số điện thoại liên hệ1900.6169để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Trân trọngCV.N.T.Linh  Công ty Luật Minh Gia.

  • Gọi 1900 6169Đặt câu hỏiĐặt lịch gặp trực tiếp

Bài viết nổi bật

Đất hương hỏa có được chuyển nhượng không?

Đất ông bà để lại chưa có sổ đỏ phân chia thế nào?

Đất thờ tự, đất có nhà thờ họ, từ đường quy định thế nào?

Di sản thờ cúng, tài sản dùng vào việc thờ cúng?