Ai được làm chủ hộ

Quy định về việc đăng ký chủ hộ trong sổ hộ khẩu

Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố Hồ Chí Minh như thế nào? Có chỗ ở hợp pháp có đăng ký hộ khẩu thường trú được không? Luật Minh Gia giải đáp thắc mắc liên quan đến vấn đề này như sau:

1. Luật sư tư vấn Luật Cư trú

Pháp luật quy định công dân có quyền tự do cư trú trên lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam. Tuy nhiên, để đảm bảo nguyên tắc thống nhất trong quá trình quản lý cư trú; bảo đảm an toàn, trật tự xã hội nên việc đăng ký thường trú, tạm trú cần phải đáp ứng đủ điều kiện theo quy định của pháp luật.

Vì vậy, nếu bạn đang gặp phải vướng mắc liên quan đến vấn đề này, bạn có thể tìm hiểu các quy định của Luật Cư trú và văn bản hướng dẫn hoặc tham khảo ý kiến luật sư chuyên môn. Trong trường hợp bạn không có thời gian tìm hiểu hoặc không có luật sư riêng, bạn hãy liên hệ Luật Minh Gia để chúng tôi giải đáp và hướng dẫn các phương án cụ thể.

Để được hỗ trợ, tư vấn pháp lývề các vấn đề liên quan đến Luật Cư trú,bạn hãy gửi câu hỏi cho chúng tôi hoặc Gọi:1900.6169để đượctư vấn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo tình huống chúng tôi tư vấn sau đây để có thêm kiến thức bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

2. Tư vấn trường hợp đăng ký chủ hộ trong sổ hộ khẩu

Hỏi: Em vừa mua nhà Thành phố Hồ Chí Minh, giấy tờ đã hoàn thành hợp lệ. Em trai và ba em đứng tên. Em muốn làm hộ khẩu thì cần những điều kiện gì và ai được quyền đứng tên hộ khẩu? Và em không đứng tên sở hữu nhà thì có làm chủ hộ khẩu được không? Em xin cảm ơn!

Quy định về việc đăng ký chủ hộ trong sổ hộ khẩu

Quy định về việc đăng ký chủ hộ trong sổ hộ khẩu

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định của pháp luật hiện hành, điều kiện để trở thành chủ hộ gia đình được quy định cụ thể như sau:

Điều 106 - Bộ luật dân sự 2005. Hộ gia đình

Hộ gia đình mà các thành viên có tài sản chung, cùng đóng góp công sức để hoạt động kinh tế chung trong sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp hoặc một số lĩnh vực sản xuất, kinh doanh khác do pháp luật quy định là chủ thể khi tham gia quan hệ dân sự thuộc các lĩnh vực này.

Điều 107 - Bộ luật dân sự 2005. Đại diện của hộ gia đình

1. Chủ hộ là đại diện của hộ gia đình trong các giao dịch dân sự vì lợi ích chung của hộ. Cha, mẹ hoặc một thành viên khác đã thành niên có thể là chủ hộ.

Chủ hộ có thể uỷ quyền cho thành viên khác đã thành niên làm đại diện của hộ trong quan hệ dân sự.

2. Giao dịch dân sự do người đại diện của hộ gia đình xác lập, thực hiện vì lợi ích chung của hộ làm phát sinh quyền, nghĩa vụ của cả hộ gia đình.

Căn cứ vào các quy định trên, bạn hoàn toàn có thể trở thành chủ hộ gia đình nếu như đã thành niên và đầy đủ năng lực hành vi dân sự. Để đứng tên trên sổ hộ khẩu, không cần thiết bạn phải đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và nhà ở gắn liền với đất.

Ngoài ra, để đăng ký hộ khẩu thường trú, bạn cần phải đáp ứng được các điều kiện như sau:

Điều 20 Luật cư trú sửa đổi bổ sung 2013. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;

Điều 25  Luật cư trú sửa đổi bổ sung 2013. Sổ hộ khẩu cấp cho hộ gia đình

1. Sổ hộ khẩu được cấp cho từng hộ gia đình. Mỗi hộ gia đình cử một người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ làm chủ hộ để thực hiện và hướng dẫn các thành viên trong hộ thực hiện quy định về đăng ký, quản lý cư trú. Trường hợp không có người từ đủ mười tám tuổi trở lên hoặc có người từ đủ 18 tuổi trở lên nhưng bị mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự thì được cử một người trong hộ làm chủ hộ.

Những người ở chung một chỗ ở hợp pháp và có quan hệ gia đình là ông, bà, cha, mẹ, vợ, chồng, con và anh, chị, em ruột, cháu ruột thì có thể được cấp chung một sổ hộ khẩu.

2. Nhiều hộ gia đình ở chung một chỗ ở hợp pháp thì mỗi hộ gia đình được cấp một sổ hộ khẩu.

3. Người không thuộc trường hợp quy định tại đoạn 2 khoản 1 Điều này nếu có đủ điều kiện quy định tại Điều 19 và Điều 20 của Luật này và được chủ hộ đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu cấp cho hộ gia đình thì được nhập chung vào sổ hộ khẩu đó.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Quy định về việc đăng ký chủ hộ trong sổ hộ khẩu.Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấntrực tuyến - Số điện thoại liên hệ1900.6169để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng

Luật gia: Đào Quang Vinh - Công ty Luật Minh Gia

Video liên quan